T+3, T+2, T+0 Là Gì, Ví Dụ Dễ Hiểu

T+3, T+2, T+0 Là Gì?

Chúng ta đã nghe nhiều về T+3, T+2, T+1, T+0 rồi đúng không? Vậy đó là gì? chúng ta cần phải tìm hiểu để có các chiến thuật hợp lý với các giao dịch của mình.

T ở đây là Transaction. Ở đây có nghĩa là ngày giao dịch. Khi bạn tiến hành đặt lệnh Mua hoặc Bán một mã chứng khoán thành công (khớp lệnh) thì ngày đó là ngày giao dịch (T+0).

• T+0 chính là ngày cổ phiếu khớp lệnh
  • T+1, Là ngày làm việc (không tính thứ 7, chủ nhật, lễ,…) ngay liền sau ngày T+0.
  • T+2, Là ngày làm việc (không tính thứ 7, chủ nhật, lễ,…) ngay liền sau ngày T+1, Cách ngày T+0 là 2 ngày làm việc.
  • T+3, Là ngày làm việc (không tính thứ 7, chủ nhật, lễ,…) ngay liền sau ngày T+2, Cách ngày T+0 là 3 ngày làm việc.

theo Quyết định số 112/QĐ-VSD ngày 23/8/2021.Từ ngày 29/8/2022, nhà đầu tư sẽ được giao dịch T+2 thay cho T+3 như trước đây… Nghĩa là hiện tại thị trường cổ phiếu ở Việt Nam đang giao dịch theo T+2.

Thực tế cổ phiếu sẽ về tài khoản của bạn vào 11h30 ngày T+2. như vậy nói là T+2 chứ thực ra đúng nhất là T+2.5 nha mọi người.

VÍ DỤ DỄ HIỂU.

Giao dịch mua cổ phiếu.

Bạn mua 100 cổ phiếu HPG vào Thứ 5 (23/02/2023), cổ phiếu sẽ về tài khoản của bạn vào thứ 2, và bạn sẽ phải chờ đến 13:00 Thứ 2 (27/02/2023) thì mới có thể được bán.

• Thứ 5 (23/02/2023) là ngày giao dịch T+0
  • Thứ 6 (24/02/2023) là ngày giao dịch T+1
  • Thứ 7 (25/02/2023) ngày lễ không tính
  • Chủ nhật (26/02/2023) ngày lễ không tính
  • Thứ 2 (27/02/2023 là ngày giao dịch T+2

Giao dịch bán cổ phiếu.

Bạn bán 100 cổ phiếu HPG vào thứ 2 (27/02/2023), tiền sẽ về tài khoản của bạn vào thứ 4, và bạn sẽ phải chờ đến 13:00 thứ 4 (01/03/2023) thì mới có thể có tiền trong tài khoản để bắt đầu mua lại các cổ phiếu khác.

• Thứ 2 (27/02/2023) là ngày giao dịch T+0
  • Thứ 3 (28/02/2023) là ngày giao dịch T+1
  • Thứ 4 (01/03/2023) là ngày giao dịch T+2

Như vậy là mình đã nói về T+3, T+2, T+1, T+0 rồi. Các bạn thấy như vậy nhưng nó cũng có ảnh hưởng to lớn đến thị trường chứng khoán Việt Nam đấy nhé. hãy xem hình bên dưới

Sự khác nhau giữa T+3 và T+2 thực sự khác xa. Nó làm cho thanh khoản thị trưởng diễn ra mạnh hơn, người ta giao dịch cổ phiếu nhanh hơn, dòng tiền chảy lẹ hơn. Hiện nay chúng ta vẫn đang hướng về giao dịch T+0 nghĩa là mua xong là có thể bán luôn, bán xong lại có thể mua.

Vì thị trường Việt Nam biến động khá nhiều nên cần phải có thời gian để triển khai nếu không sẽ dẫn đến tắt nghẽn giao dịch hoặc khối lượng khổng lồ xử lý không kịp.

Chúc Các Bạn Thành Công !!!

Vào Group Facebook và Fanpage của mình để tìm hiểu thêm về kiến thức cơ bản và phân tích cổ phiếu nhé:

Group FB: https://www.facebook.com/groups/thichcophieu

Fanpage FB: https://www.facebook.com/NhamVaBanCoPhieu/

Các Bài Viết Liên Quan:

Các loại Phí và Thuế khi mua bán cổ phiếu

Cổ tức là gì? Cổ tức Tiền mặt và Cổ tức Cổ phiếu là gì?

Xem thông tin Cổ tức Ở đâu? Ngày GD không hưởng quyền

Share this post :
Facebook
Twitter
LinkedIn
Pinterest
NGUYỄN NGỌC TRAI

Xin chào, Mình là Ngọc Trai, Mình đam mê lĩnh vực chứng khoán. Hy vọng trang web này có ích cho bạn, hãy theo dõi fanpage của mình nha.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết mới nhất

Danh mục

Tra Cứu Cổ Phiếu

Kiểm tra cổ phiếu chỉ bằng một trang A4. Nắm đầy đủ thông tin cơ bản, đơn giản, dễ hiểu.